Sau khi vạch rõ bản chất bóc lột của chủ nghĩa tư bản, C.Mác nghiên cứu trình độ và quy mô của sự bóc lột, tức là nghiên cứu tỷ suất và khối lượng giá trị thặng dư. a) Tỷ suất giá trị thặng dư Tỷ suất giá trị thặng dư là tỷ số tính theo phần trăm giữa giá trị thặng dư và tư bản khả biến tương ứng để sản xuất ra giá trị thặng dư đó. Nếu ký hiệu m' là tỷ suất giá trị thặng dư, thì m’ được xác định bằng công thức: Tỷ suất giá trị thặng dư chỉ rõ trong tổng số giá trị mới do sức lao động tạo ra, thì công nhân được hưởng bao nhiêu, nhà tư bản chiếm đoạt bao nhiêu. Tỷ suất giá trị thặng dư còn chỉ rõ trong một ngày lao động, phần thời gian lao động thặng dư mà người công nhân làm cho nhà tư bản chiếm bao nhiêu phần trăm so với thời gian lao động tất yếu làm cho mình. Do đó, có thể biểu thị tỷ suất giá trị thặng dư theo một công thức khác: Tỷ suất giá trị thặng dư nói lên trình độ bóc lột của nhà tư bản đối với công nhân làm thuê, nó chưa nói rõ quy mô bóc lột. Để phản ánh quy mô bóc lột, C.Mác sử dụng phạm trù khối lượng giá trị thặng dư. b) Khối lượng giá trị thặng dư Khối lượng giá trị thặng dư là tích số giữa tỷ suất giá trị thặng dư và tổng tư bản khả biến đã được sử dụng. Nếu ký hiệu M là khối lượng giá trị thặng dư thì M được xác định bằng công thức: Trong đó: v: tư bản khả biến đại biểu cho giá trị 1 sức lao động V: Tổng tư bản khả biến đại biểu cho giá trị của tổng số sức lao động Chủ nghĩa tư bản càng phát triển thì khối lượng giá trị thặng dư càng tăng, vì trình độ bóc lột sức lao động càng tăng. Loigiaihay.com Tổng giá trị hàng hóa tạo ra là 800.000 USD, trong đó chi phí máy móc thiết bị C1 = 100.000 USD, chi phí nguyên vật liệu C2 = 300.000 USD, tỷ suất giá trị thặng dư m’ = 300%. Tính chi phí tư bản khả biến? Ta có : C + V + m = 800.000USD Tư bản bất biến : C = C1 + C2 = 100.000USD + 300.000USD = 400.000USD => V + m = 800.000USD – C = 800.000USD – 400.000USD = 400.000USD Tỷ suất GTTD : m’ = x 100% = 300% => = ==> V = 100.000USD và m = 300.000USD Vậy chi phí tư bản khả biến : V = 100.000USD
Ta có : C + V + m = 1.000.000USD Khối lượng giá trị thặng dư : m = 200USD => C + V = 1.000.000USD – 200 USD = 999.800USD Cấu tạo hữu cơ : => C = 599.880USD và V = 399.920USDVậy chi phí tư bản khả biến : V = 399.920USD Lưu ý : Trong trường hợp này thì khối lượng GTTD M hay GTTD m là không có sự khác nhau, ta có thể hiểu nó là 1.
Ta có : C + V + m = 1.000.000USD Khối lượng giá trị thặng dư : m = 100USD => C + V = 1.000.000USD – 100 USD = 999.900USD Cấu tạo hữu cơ : => C = 799.920USD và V = 199.980USDVậy chi phí tư bản bất biến : C = 799.920 USD
Tư bản đầu tư : 1.000.000USD (= C+V) Cấu tạo hữu cơ : => C = 750.000USD và V = 250.000USDTỷ suất GTTD : m’= 200% m’ = x 100% => m = = = 500.000USDGiá trị mới do xí nghiệp tạo ra : V + m = 250.000USD + 500.000USD = 750.000USD
Tư bản đầu tư : 800.000USD (= C+V) Cấu tạo hữu cơ : => C = 640.000USD và V = 160.000USDTỷ suất GTTD : m’= 100% m’ = x 100% => m = = = 160.000USDGiá trị thặng dư do 400 CN làm ra : m = 160.000USD Giá trị thặng dư do 1 công nhân làm ra = = 400USD
Tư bản đầu tư : 800.000USD (= C+V) Cấu tạo hữu cơ : => C = 480.000USD và V = 320.000USDTỷ suất GTTD : m’= 200% Khối lượng giá trị thặng dư : M = m’ x V = 200% x 320.000USD = 640.000USD
Tỷ suất GTTD : m’ = x 100% = x 100% = 200% m’ = x 100% => t = x 100% = x 100% = 3h( t : thời gian lao động tất yếu; t’ : thời gian lao động thặng dư)
Tỷ suất GTTD : m’ = x 100% = x 100% = 200% m’ = x 100% => t’ = = = 6h
Tỷ suất GTTD : m’ = x 100% = x 100% = 200% m’ = x 100% => t’ = = = 6hThời gian lao động trong ngày : t + t’ = 3h + 6h = 9h
Chi phí sản xuất : C + V = 70 + 10 = 80 Giá trị hàng hóa : C + V + m = 70 + 10 + 20 = 100 Giá bán cao hơn giá trị 20% => Giá bán = 100 x 120% = 120 => Lợi nhuận : p = Giá bán – Chi phí sản xuất = 120 – 80 = 40 Tỷ suất lợi nhuận : p’= x 100% = x 100% = 50%
Tỷ suất GTTD : m’ = x 100% = x 100% = 200%
Tư bản đầu tư : 600.000USD (= C+V) Cấu tạo hữu cơ : => C = 480.000USD và V = 120.000USDTỷ suất GTTD : m’ = 100% m’ = x 100% => m = = = 120.000USDGiá trị mới do 400 CN làm ra : V + m = 120.000USD + 120.000USD = 240.000USD Giá trị mới do 1 công nhân làm ra = = 600USD
Ta có : C + V + m = 600.000USD C = C1 + C2 = 100.000USD + 200.000USD = 300.000USD => V + m = 600.000USD – 300.000USD = 300.000USD Tỷ suất GTTD : m’ = 300% => ==> m = 225.000USD và V = 75.000USD Tư bản lưu động : C2 + V = 200.000USD + 75.000USD = 275.000USD
Ta có : C + V + m = 800.000USD C = 400.000USD => V + m = 800.000 - 400.000 = 400.000USD Tỷ suất GTTD : m’ = 300% => = => m=300.000USD và V=100.000USDTa có : C2 = V = 100.000USD Tư bản cố định : C1 = C – C2 = 400.000USD – 100.000USD = 300.000USD Chú ý: chi phí sản xuất bằng (C+V) còn chi phí tư liệu sản xuất chỉ bằng C.
Ta có : C + V + m = 800.000USD C = C1 + C2 = 100.000USD + 300.000USD = 400.000USD => V + m = 800.000USD – 400.000USD = 400.000USD Tỷ suất GTTD : m’ = 300% => ==> m = 300.000USD và V = 100.000USD Khối lượng giá trị thặng dư: M=m’ x V=300% x 100.000USD=300.000USD
Ta có : C + V = 800 triệu USD Cấu tạo hữu cơ : => C = 480 triệu USD và V = 320 triệu USDTỷ suất GTTD : m’ = 100% => m = V = 320 triệu USD Chi phí lao động sản xuất hàng hóa (chi phí thực tế) : C + V + m = 480 + 320 + 320 = 1120 triệu USD
Ta có : C + V = 600 triệu USD Cấu tạo hữu cơ : => C = 360 triệu USD và V = 240 triệu USDTỷ suất GTTD : m’ = 100% => m = V = 240 triệu USD Giá trị hàng hóa : C + V + m = 360 + 240 + 240 = 840 triệu USD Giá bán cao hơn giá trị 10% => Giá bán = 840 x 110% = 924 triệu USD Vậy doanh số bán ra của xí nghiệp là : 924 triệu USD
Giá trị máy móc + giá trị nhà xưởng = 200 triệu USD Giá trị máy móc gấp 2 lần giá trị nhà xưởng : => Giá trị máy móc = 133,33 triệu USD và Giá trị nhà xưởng = 66,67 triệu USD Nhà xưởng khấu hao trong 1 năm : = 3,3335 triệu USDMáy móc khấu hao trong 1 năm : = 13,333 triêu USDTổng khấu hao trong 9 năm : (3,3335 x9) + (13,333 x 9) = 149,9985 triệu USD
Đáp án : 73,332 triệu USD (tương tự câu 72)
Tư bản đầu tư : C + V = 500 triệu USD Cấu tạo hữu cơ : = => C = 400 triệu USD và V = 100 triệu USDGiá trị nguyên liệu, năng lượng gấp 2 lần giá trị tiền lương : => C2 = 2V = 2 x 100 = 200 triệu USD Vậy tư bản lưu động : C2 + V = 200 + 100 = 300 triệu USD
Ta có giá trị tư bản lưu động : C2 + V = 600 triệu USD Giá trị nguyên liệu, năng lượng gấp 3 lần giá trị sức lao động : => C2 = 3V => C2 = 450 triệu USD và V = 150 triệu USD Cấu tạo hữu cơ : = => C = 9V = 9 x 150 = 1350 triệu USDTa có : C = C1 + C2 => C1 = C – C2 = 1350 – 450 = 900 triệu USD Vậy tư bản cố định : C1 = 900 triệu USD
Tỷ suất GTTD : m’ = x 100% = 100% => t = t’ = 6h Thời gian lao động trong ngày : t + t’ = 6h + 6h = 12h
Tỷ suất GTTD : m’ = x 100% = 200% => t = = = 2h Thời gian lao động trong ngày : t + t’ = 2h + 4h = 6h
Tỷ suất GTTD : m’ = x 100% = 200% => t = = = 2h
Ta có chi phí TLSX : C = 200.000USD Tiền lương : V = 2000 x 200USD = 400.000USD m’ = 100% => m = V = 400.000USD Tổng giá trị 10.000 sản phẩm tạo ra là : C + V + m = 200.000 + 400.000 + 400.000 = 1.000.000 USD Giá trị 1 sản phẩm : = 100USD
Ta có chi phí TLSX : C = 200.000USD Tiền lương : V = 2000 x 200USD = 400.000USD m’ = 100% => m = V = 400.000USD Tổng giá trị sản phẩm do 2.000 CN tạo ra là : C + V + m = 200.000 + 400.000 + 400.000 = 1.000.000 USD Giá trị do 1 CN tạo ra : = 500USD
Tổng doanh thu : C + V + m = 100 triệu USD C + V = 80 triệu USD => m = 100 – 80 = 20 triệu USD V = 20 triệu USD => Tỷ suất GTTD : m’ = x 100% = x 100% = 100%
Ta có : C + V = 160 triệu USD V = 40 triệu USD => C = 160 – 40 = 120 triệu USD Cấu tạo hữu cơ :
+ Tư bản đầu tư : C + V = 2 triệu USD + Cấu tạo hữu cơ 3/2 => => C = 1,2 triệu USD và V = 0,8 triệu USD = 800.000USD + Tiền lương 1 công nhân bằng :
+ Cấu tạo hữu cơ 4/1 => => C = 2,4 triệu USD và V = 0.6 triệu USD = 600.000USD + Với tiền lương không đổi bằng 200USD => Số công nhân = = = 3000 (công nhân)Vậy số CN sẽ mất việc làm trong XN là : 4000 – 3000 = 1000 (CN)
Đáp án : Số CN còn làm việc trong XN là 3000 CN (tương tự bài 83)
Tư bản đầu tư : C + V = 1.000.000USD Cấu tạo hữu cơ : => C = 800.000USD và V = 200.000USDTỷ suất GTTD : m’= 200% Khối lượng giá trị thặng dư : M = m’ x V = 200% x 200.000USD = 400.000USD
Tư bản đầu tư : C + V = 1.000.000USD Cấu tạo hữu cơ : => C = 750.000USD và V = 250.000USDTỷ suất GTTD : m’= 100% => m = V = 250.000USD Tỷ suất lợi nhuận : p’= x 100% = x 100% = 25%
Tư bản đầu tư : C + V = 1.000.000USD Cấu tạo hữu cơ : => C = 750.000USD và V = 250.000USDTỷ suất GTTD : m’= 100% => m = V = 250.000USD Số lượng GTTD tư bản hóa là : 20% x 250.000USD = 50.000USD (Do có 20% GTTD dành cho tích lũy - tư bản hoá)
Tư bản đầu tư : C + V = 1.000.000USD Cấu tạo hữu cơ : => C = 800.000USD và V = 200.000USDTỷ suất GTTD : m’= 200% => m = 2 x V = 2 x 200.000USD = 400.000USD Số lượng GTTD tư bản hóa là : 20% x 400.000USD = 80.000USD
Tư bản đầu tư : C + V = 1.000.000USD Cấu tạo hữu cơ : => C = 800.000USD và V = 200.000USDTỷ suất GTTD : m’= 100% => m = V = 200.000USD Số năm để lượng GTTD tư bản hóa bằng tư bản ứng trước là : = 10 (năm)
Tư bản đầu tư : C + V = 100 triệu USD Cấu tạo hữu cơ : => C = 75 triệu USD và V = 25 triệu USDTỷ suất GTTD : m’= 100% => m = V = 25 triệu USD Sơ đồ cấu tạo của tư bản : 75C + 25V + 25m ( triệu USD )
Tư bản ứng trước : C + V = 100 tỷ USD Cấu tạo hữu cơ : = => C = 75 tỷ USD và V = 25 tỷ USDGiá trị sức lao động gấp 5 lần giá trị nguyên, nhiên, vật liệu : => C2 = = = 5 tỷ USDVậy tư bản lưu động : C2 + V = 5 + 25 = 30 tỷ USD Page 2Tư bản ứng trước là 200 tỷ USD, cấu tạo hữu cơ là 3/1, tỷ suất giá trị thặng dư m’ = 100%, giá trị sức lao động gấp 5 lần giá trị nguyên, nhiên, vật liệu. Hỏi tư bản cố định? Tư bản ứng trước : C + V = 200 tỷ USD Cấu tạo hữu cơ : = => C = 150 tỷ USD và V = 50 tỷ USDGiá trị sức lao động gấp 5 lần giá trị nguyên, nhiên, vật liệu : => C2 = = = 10 tỷ USDVậy tư bản cố định : C1 = C – C2 = 150 + 10 = 140 tỷ USD
Đáp án : 240 tỷ USD (tương tự câu 70)
Tỷ suất GTTD : m’ = x 100% = 150% => t’ = 1,5 x t = 1,5 x 4h = 6hThời gian lao động trong ngày : t + t’ = 4h + 6h = 10h
Ta có : C + V + m = 1.000.000USD C = 600.000USD => V + m = 1.000.000 – 600.000 = 400.000USD Tỷ suất GTTD : m’ = 150% => = => m=240.000USD và V=160.000USDVậy chi phí tư bản khả biến : V = 160.000USD
Tư bản ứng trước : C + V = 500.000 USD Cấu tạo hữu cơ : = => C = 400.000 USD và V =100.000 USDTỷ suất GTTD : m’ = 100% => m = V = 100.00 USD Giá trị thặng dư tái đầu tư hết cho tư bản nên trong 100.000USD tái đầu tư có C = 80.000USD và V = 20.000USD Lượng GTTD bằng tư bản ứng trước => m = 500.000USD = V Mà mỗi năm chỉ tích lũy được 1 lượng V = 20.000USD => số năm để lượng GTTD bằng tư bản ứng trước là : = 25 (năm)
Hao mòn hữu hình của cỗ máy trong 1 năm : = 3 triệu đồng Giá trị của cỗ mấy sau 5 năm hoạt động : 30 – (5 x 3) = 15 triệu đồng Sau 5 năm hoạt động giá trị cỗ máy mới cùng loại đã giảm 50% nên giá trị cỗ máy này tiếp tục giảm 50% nữa và bằng : 50% x 15 = 7,5 triệu đồng Vậy sự tổn thất do hao mòn vô hình của cỗ máy này là : 7,5 triệu đồng
Tổng tư bản công nghiệp trong xã hội là 270 tỷ USD : = 270 tỷ USD Tổng tư bản thương nghiệp tham gia vào 30 tỷ nên : Tổng tư bản = 270 + 30 = 300 tỷ USD Như vậy, tỷ suất lợi nhuận bình quân lúc này sẽ là: = x 100% = x 100% = 16.7%
Tỷ suất GTTD : m‘ = 100% Lợi nhuận ngành cơ khí : p = m = V = 20 Lợi nhuận ngành dệt : p = 30 Lợi nhuận ngành da : p = 40 => Tổng lợi nhuận : 20 + 30 + 40 = 90
Giá cả sản xuất = chi phí sản xuất + lợi nhuận bình quân = 100 + 30 = 130 (Giá cả sản xuất của 3 ngành bằng nhau và bàng 130)
Thu nhập = 700 triệu USD x 10% - 100 triệu USD x 5% = 65 triệu USD
Giá trị mới tạo ra : V + m = 20.000 bảng Anh Giá trị hàng hoá: C1+C2+V+m = 30.000 + 8.000 + 20.000 = 58.000 bảng Anh
Đáp án : 5 giờ (tương tự câu 61)
m = 300.000 USD Tỷ suất GTTD : m’ = 200% => V = = 150.000USDTư bản đầu tư : C + V = 1.650.000 USD => C = 1.500.000 USD Cấu tạo hữu cơ :
Đáp án : 400% (Tương tự bài 50)
Đáp án : 192 triệu yên (Tương tự câu 72)
Đáp án : 300 triệu USD (Tương tự câu 91 với C2 = 2V)
Tư bản bất biến trong năm : C = + + 100.000 x 4 = 435.000 yênTư bản khả biến trong năm : V = 50.000 x 4 = 200.000 yên Tỷ suất GTTD : m’= 100% => m = V = 200.000 yên Tổng giá trị hàng hóa tạo ra trong năm : C + V + m = 435.000 + 200.000 + 200.000 = 835.000 yên
Lợi nhuận bình quân : = 20% x (C + V + m) = 20% x ( 160 + 40 + 40) = 48 Giá cả sản xuất = chi phí sản xuất + lợi nhuận bình quân = 240 + 48 = 288
Đáp án : H – T – H
Đáp án : T – H – T’
Đáp án : Sức lao động chỉ có thể biến thành hàng hóa trong điều kiện lịch sử sau đây :
Đáp án : Mục đích của lưu thông hàng hóa giản đơn là giá trị sử dụng để thỏa mãn nhu cầu, nên các hàng hóa trao đổi phải có các giá trị sử dụng khác nhau.
Đáp án : mục đích của lưu thông tư bản là giá trị, hơn nữa giá trị tăng thêm.
Đáp án : Giá trị hàng hoá sức lao động do những bộ phận sau đây hợp thành:
Đáp án : Giá trị sử dụng của hàng hoá sức lao động có tính chất đặc biệt là sau khi sử dụng nó có thể tạo ra giá trị mới lớn hơn giá trị của bản thân nó.
Đáp án : giá trị thặng dư là một bộ phận của giá trị mới dôi ra ngoài giá trị sức lao động do công nhân làm thuê tạo ra và bị nhà tư bản chiếm không.
Đáp án : Bộ phận tư bản biến thành tư liệu sản xuất mà giá trị được bảo toàn và chuyển vào sản phẩm, tức là không thay đổi đại lượng giá trị của nó, được C.Mác gọi là tư bản bất biến, và ký hiệu là C.
Đáp án : Bộ phận tư bản biến thành sức lao động không tái hiện ra, nhưng thông qua lao động trừu tượng của công nhân làm thuê mà tăng lên, tức là biến đổi về đại lượng, được C.Mác gọi là tư bản khả biến, và ký hiệu là V.
Đáp án : Tỷ suất giá trị thặng dư là tỷ số tính theo phần trăm giữa giá trị thặng dư và tư bản khả biến cần thiết để sản xuất ra giá trị thặng dư đó. m’ = x 100% = x 100%
Đáp án : Khối lượng giá trị thặng dư là tích số giữa tỷ suất giá trị thặng dư với tổng tư bản khả biến đã được sử dụng ( M = m’ x V ).
Đáp án : Bằng cách kéo dài ngày lao động của công nhân.
Đáp án : Là hình thức biến tướng của giá trị thặng dư tương đối vì hai giá trị thặng dư trên đều dựa trên cơ sở tăng năng suất lao động (Giá trị thặng dư siều ngạch là phần giá trị thặng dư thu được do tăng năng xuất lao động cá biệt, làm cho giá trị cá biệt của hàng hoá thấp hơn giá trị thị trường của nó)
Đáp án : Cạnh tranh giữa các nhà tư bản.
Đáp án : bản chất của tiền công trong chủ nghĩa tư bản là hình thức biểu hiện bằng tiền của giá trị sức lao động, hay còn được gọi là giá cả của sức lao động, nhưng lại biểu hiện ra bề ngoài thành giá cả của lao động.
Đáp án : thực chất của tích luỹ tư bản là sự chuyển hoá một phần giá trị thặng dư trở lại thành tư bản, hay là quá trình tư bản hoá giá trị thặng dư.
Đáp án : Khối lượng giá trị thặng dư không đổi thì quy mô của tích luỹ tư bản phụ thuộc vào tỷ lệ phân chia khối lượng giá trị thặng dư đó thành 2 quỹ : quỹ tích luỹ và quỹ tiêu dùng của nhà tư bản.
Đáp án : Nếu tỷ lệ phân chia đã được xác định, thì quy mô của tích luỹ tư bản phụ thuộc vào khối lượng giá trị thặng dư. Trong trường hợp này khối lượng giá trị thặng dư bị phụ thuộc vào những nhân tố sau:
Đáp án : Tích tụ tư bản là sự tăng thêm quy mô của tư bản cá biệt bằng cách tư bản hoá giá trị thặng dư trong một xí nghiệp nào đó, nó là kết quả trực tiếp của tích luỹ tư bản. Đáp án : Tập trung tư bản là sự tăng thêm quy mô của tư bản cá biệt bằng cách hợp nhất những tư bản cá biệt có sẵn trong xã hội thành một tư bản cá biệt khác lớn hơn.
Đáp án : Cấu tạo hữu cơ của tư bản là cấu tạo giá trị của tư bản do cấu tạo kỹ thuật của tư bản quyết định và phản ánh những sự biến đổi của cấu tạo kỹ thuật của tư bản.
Đáp án : Cấu tạo kỹ thuật của tư bản là tỷ lệ giữa số lượng tư liệu sản xuất và số lượng sức lao động sử dụng những tư liệu sản xuất đó trong quá trình sản xuất.
Đáp án : Cấu tạo giá trị của tư bản là tỷ lệ giữa số lượng giá trị của tư bản bất biến và số lượng giá trị của tư bản khả biến cần thiết để tiến hành sản xuất.
Đáp án : Tốc độ chu chuyển tư bản là số vòng (lần) chu chuyển của tư bản trong một năm. Ta có công thức số vòng chu chuyển của tư bản như sau : n = .Trong đó: n là số vòng (hay lần) chu chuyển của tư bản; CH là thời gian trong năm; ch là thời gian cho 1 vòng chu chuyển của tư bản.
Đáp án : Tư bản cố định
Đáp án : Tư bản lưu động
Đáp án : Hao mòn vô hình xảy ra ngay cả khi máy móc còn tốt nhưng bị mất giá do sự xuất hiện của máy móc hiện đại hơn, rẻ hơn hoặc có giá trị tương đương, nhưng công xuất cao hơn.
Đáp án : Lợi nhuận thương nghiệp là một phần của giá trị thặng dư được sáng tạo ra trong lĩnh vực sản xuất và do nhà tư bản công nghiệp nhượng lại cho nhà tư bản thương nghiệp, để tư bản thương nghiệp tiêu thụ hàng cho mình.
Đáp án : Tỷ suất lợi tức là tỷ lệ tính theo phần trăm giữa tổng số lợi tức và số tư bản tiền tệ cho vay (thường tính theo tháng, quý, năm).
Đáp án : Cạnh tranh giữa các ngành
Đáp án : Giá cả sản xuất bằng chi phí sản xuất cộng với lợi nhuận bình quân. ( giá cả sản xuất = k + p )
Đáp án : là một phần giá trị thặng dư do công nhân sáng tạo ra trong lĩnh vực sản xuất. (Vì vậy có thể khẳng định tư bản cho vay cũng gián tiếp bóc lột công nhân làm thuê thông qua nhà tư bản đi vay)
Đáp án : là loại địa tô thu được trên những ruộng đất có độ màu mỡ tự nhiên thuộc loại trung bình và tốt, có vị trí gần nơi tiêu thụ, gần đường giao thông.
Đáp án : là địa tô thu được nhờ thâm canh mà có
Đáp án : Địa tô TBCN phản ánh mối quan hệ giữa ba giai cấp : địa chủ, các nhà tư bản kinh doanh nông nghiệp và công nhân nông nghiệp làm thuê, trong đó địa chủ gián tiếp bóc lột công nhân nông nghiệp thông qua nhà tư bản kinh doanh nông nghiệp.
Đáp án : địa tô phong kiến phản ánh mối quan hệ giữa hai giai cấp : địa chủ và nông dân, trong đó giai cấp địa chủ trực tiếp bóc lột nông dân. Học thuyết kinh tế về chủ nghĩa tư bản độc quyền và chủ nghĩa tư bản độc quyền nhà nước Đáp án : Tư bản tài chính là kết quả của sự hợp nhất giữa tư bản ngân hàng của một số ít ngân hàng độc quyền lớn nhất, với tư bản của những liên minh độc quyền các nhà công nghiệp.
Đáp án : (Tham khảo thêm trong tài liệu)
Đáp án : 4USD x 80 = 320USD Sứ mệnh lịch sử của giai cấp công nhân và cách mạng Xã hội chủ nghĩa
Đáp án : Giai cấp công nhân là những tập đoàn người lao động trực tiếp hay gián tiếp vận hành những công cụ sản xuất có tính chất công nghiệp ngày càng hiện đại, ngày càng có trình độ xã hội hóa, quốc tế hóa cao.
Đáp án : Trong hệ thống quan hệ sản xuất của xã hội tư bản chủ nghĩa, người công nhân không có tư liệu sản xuất buộc phải bán sức lao động cho nhà tư bản để kiếm sống.
Đáp án : Đảng cộng sản của giai cấp công nhân là sự kết hợp giữa chủ nghĩa Mác – Lênin với phong trào công nhân (Dưới sự lãnh đạo của Đảng cộng sản, giai cấp công nhân chuyển từ đấu tranh tự phát sang tự giác)
Đáp án : Đảng Cộng sản Việt Nam là sản phẩm của sự kết hợp chủ nghĩa Mác-Lênin với phong trào công nhân và phong trào yêu nước vào những năm cuối thập kỷ 30 của thế kỷ XX.
Đáp án : …….ngày càng tăng về số lượng, nâng cao về chất lượng trong xã hội hiện đại.”
Đáp án : V.I. Lênin
Đáp án : Ph. Ăngghen
Đáp án : … bản thân nền đại công nghiệp”
Đáp án : ….giai cấp vô sản là giai cấp….” Page 3Tổng giá trị hàng hóa tạo ra là 800.000 USD, trong đó chi phí máy móc thiết bị C1 = 100.000 USD, chi phí nguyên vật liệu C2 = 300.000 USD, tỷ suất giá trị thặng dư m’ = 300%. Tính chi phí tư bản khả biến? Ta có : C + V + m = 800.000USD Tư bản bất biến : C = C1 + C2 = 100.000USD + 300.000USD = 400.000USD => V + m = 800.000USD – C = 800.000USD – 400.000USD = 400.000USD Tỷ suất GTTD : m’ = x 100% = 300% => = ==> V = 100.000USD và m = 300.000USD Vậy chi phí tư bản khả biến : V = 100.000USD
Ta có : C + V + m = 1.000.000USD Khối lượng giá trị thặng dư : m = 200USD => C + V = 1.000.000USD – 200 USD = 999.800USD Cấu tạo hữu cơ : => C = 599.880USD và V = 399.920USDVậy chi phí tư bản khả biến : V = 399.920USD Lưu ý : Trong trường hợp này thì khối lượng GTTD M hay GTTD m là không có sự khác nhau, ta có thể hiểu nó là 1.
Ta có : C + V + m = 1.000.000USD Khối lượng giá trị thặng dư : m = 100USD => C + V = 1.000.000USD – 100 USD = 999.900USD Cấu tạo hữu cơ : => C = 799.920USD và V = 199.980USDVậy chi phí tư bản bất biến : C = 799.920 USD
Tư bản đầu tư : 1.000.000USD (= C+V) Cấu tạo hữu cơ : => C = 750.000USD và V = 250.000USDTỷ suất GTTD : m’= 200% m’ = x 100% => m = = = 500.000USDGiá trị mới do xí nghiệp tạo ra : V + m = 250.000USD + 500.000USD = 750.000USD
Tư bản đầu tư : 800.000USD (= C+V) Cấu tạo hữu cơ : => C = 640.000USD và V = 160.000USDTỷ suất GTTD : m’= 100% m’ = x 100% => m = = = 160.000USDGiá trị thặng dư do 400 CN làm ra : m = 160.000USD Giá trị thặng dư do 1 công nhân làm ra = = 400USD
Tư bản đầu tư : 800.000USD (= C+V) Cấu tạo hữu cơ : => C = 480.000USD và V = 320.000USDTỷ suất GTTD : m’= 200% Khối lượng giá trị thặng dư : M = m’ x V = 200% x 320.000USD = 640.000USD
Tỷ suất GTTD : m’ = x 100% = x 100% = 200% m’ = x 100% => t = x 100% = x 100% = 3h( t : thời gian lao động tất yếu; t’ : thời gian lao động thặng dư)
Tỷ suất GTTD : m’ = x 100% = x 100% = 200% m’ = x 100% => t’ = = = 6h
Tỷ suất GTTD : m’ = x 100% = x 100% = 200% m’ = x 100% => t’ = = = 6hThời gian lao động trong ngày : t + t’ = 3h + 6h = 9h
Chi phí sản xuất : C + V = 70 + 10 = 80 Giá trị hàng hóa : C + V + m = 70 + 10 + 20 = 100 Giá bán cao hơn giá trị 20% => Giá bán = 100 x 120% = 120 => Lợi nhuận : p = Giá bán – Chi phí sản xuất = 120 – 80 = 40 Tỷ suất lợi nhuận : p’= x 100% = x 100% = 50%
Tỷ suất GTTD : m’ = x 100% = x 100% = 200%
Tư bản đầu tư : 600.000USD (= C+V) Cấu tạo hữu cơ : => C = 480.000USD và V = 120.000USDTỷ suất GTTD : m’ = 100% m’ = x 100% => m = = = 120.000USDGiá trị mới do 400 CN làm ra : V + m = 120.000USD + 120.000USD = 240.000USD Giá trị mới do 1 công nhân làm ra = = 600USD
Ta có : C + V + m = 600.000USD C = C1 + C2 = 100.000USD + 200.000USD = 300.000USD => V + m = 600.000USD – 300.000USD = 300.000USD Tỷ suất GTTD : m’ = 300% => ==> m = 225.000USD và V = 75.000USD Tư bản lưu động : C2 + V = 200.000USD + 75.000USD = 275.000USD
Ta có : C + V + m = 800.000USD C = 400.000USD => V + m = 800.000 - 400.000 = 400.000USD Tỷ suất GTTD : m’ = 300% => = => m=300.000USD và V=100.000USDTa có : C2 = V = 100.000USD Tư bản cố định : C1 = C – C2 = 400.000USD – 100.000USD = 300.000USD Chú ý: chi phí sản xuất bằng (C+V) còn chi phí tư liệu sản xuất chỉ bằng C.
Ta có : C + V + m = 800.000USD C = C1 + C2 = 100.000USD + 300.000USD = 400.000USD => V + m = 800.000USD – 400.000USD = 400.000USD Tỷ suất GTTD : m’ = 300% => ==> m = 300.000USD và V = 100.000USD Khối lượng giá trị thặng dư: M=m’ x V=300% x 100.000USD=300.000USD
Ta có : C + V = 800 triệu USD Cấu tạo hữu cơ : => C = 480 triệu USD và V = 320 triệu USDTỷ suất GTTD : m’ = 100% => m = V = 320 triệu USD Chi phí lao động sản xuất hàng hóa (chi phí thực tế) : C + V + m = 480 + 320 + 320 = 1120 triệu USD
Ta có : C + V = 600 triệu USD Cấu tạo hữu cơ : => C = 360 triệu USD và V = 240 triệu USDTỷ suất GTTD : m’ = 100% => m = V = 240 triệu USD Giá trị hàng hóa : C + V + m = 360 + 240 + 240 = 840 triệu USD Giá bán cao hơn giá trị 10% => Giá bán = 840 x 110% = 924 triệu USD Vậy doanh số bán ra của xí nghiệp là : 924 triệu USD
Giá trị máy móc + giá trị nhà xưởng = 200 triệu USD Giá trị máy móc gấp 2 lần giá trị nhà xưởng : => Giá trị máy móc = 133,33 triệu USD và Giá trị nhà xưởng = 66,67 triệu USD Nhà xưởng khấu hao trong 1 năm : = 3,3335 triệu USDMáy móc khấu hao trong 1 năm : = 13,333 triêu USDTổng khấu hao trong 9 năm : (3,3335 x9) + (13,333 x 9) = 149,9985 triệu USD
Đáp án : 73,332 triệu USD (tương tự câu 72)
Tư bản đầu tư : C + V = 500 triệu USD Cấu tạo hữu cơ : = => C = 400 triệu USD và V = 100 triệu USDGiá trị nguyên liệu, năng lượng gấp 2 lần giá trị tiền lương : => C2 = 2V = 2 x 100 = 200 triệu USD Vậy tư bản lưu động : C2 + V = 200 + 100 = 300 triệu USD
Ta có giá trị tư bản lưu động : C2 + V = 600 triệu USD Giá trị nguyên liệu, năng lượng gấp 3 lần giá trị sức lao động : => C2 = 3V => C2 = 450 triệu USD và V = 150 triệu USD Cấu tạo hữu cơ : = => C = 9V = 9 x 150 = 1350 triệu USDTa có : C = C1 + C2 => C1 = C – C2 = 1350 – 450 = 900 triệu USD Vậy tư bản cố định : C1 = 900 triệu USD
Tỷ suất GTTD : m’ = x 100% = 100% => t = t’ = 6h Thời gian lao động trong ngày : t + t’ = 6h + 6h = 12h
Tỷ suất GTTD : m’ = x 100% = 200% => t = = = 2h Thời gian lao động trong ngày : t + t’ = 2h + 4h = 6h
Tỷ suất GTTD : m’ = x 100% = 200% => t = = = 2h
Ta có chi phí TLSX : C = 200.000USD Tiền lương : V = 2000 x 200USD = 400.000USD m’ = 100% => m = V = 400.000USD Tổng giá trị 10.000 sản phẩm tạo ra là : C + V + m = 200.000 + 400.000 + 400.000 = 1.000.000 USD Giá trị 1 sản phẩm : = 100USD
Ta có chi phí TLSX : C = 200.000USD Tiền lương : V = 2000 x 200USD = 400.000USD m’ = 100% => m = V = 400.000USD Tổng giá trị sản phẩm do 2.000 CN tạo ra là : C + V + m = 200.000 + 400.000 + 400.000 = 1.000.000 USD Giá trị do 1 CN tạo ra : = 500USD
Tổng doanh thu : C + V + m = 100 triệu USD C + V = 80 triệu USD => m = 100 – 80 = 20 triệu USD V = 20 triệu USD => Tỷ suất GTTD : m’ = x 100% = x 100% = 100%
Ta có : C + V = 160 triệu USD V = 40 triệu USD => C = 160 – 40 = 120 triệu USD Cấu tạo hữu cơ :
+ Tư bản đầu tư : C + V = 2 triệu USD + Cấu tạo hữu cơ 3/2 => => C = 1,2 triệu USD và V = 0,8 triệu USD = 800.000USD + Tiền lương 1 công nhân bằng :
+ Cấu tạo hữu cơ 4/1 => => C = 2,4 triệu USD và V = 0.6 triệu USD = 600.000USD + Với tiền lương không đổi bằng 200USD => Số công nhân = = = 3000 (công nhân)Vậy số CN sẽ mất việc làm trong XN là : 4000 – 3000 = 1000 (CN)
Đáp án : Số CN còn làm việc trong XN là 3000 CN (tương tự bài 83)
Tư bản đầu tư : C + V = 1.000.000USD Cấu tạo hữu cơ : => C = 800.000USD và V = 200.000USDTỷ suất GTTD : m’= 200% Khối lượng giá trị thặng dư : M = m’ x V = 200% x 200.000USD = 400.000USD
Tư bản đầu tư : C + V = 1.000.000USD Cấu tạo hữu cơ : => C = 750.000USD và V = 250.000USDTỷ suất GTTD : m’= 100% => m = V = 250.000USD Tỷ suất lợi nhuận : p’= x 100% = x 100% = 25%
Tư bản đầu tư : C + V = 1.000.000USD Cấu tạo hữu cơ : => C = 750.000USD và V = 250.000USDTỷ suất GTTD : m’= 100% => m = V = 250.000USD Số lượng GTTD tư bản hóa là : 20% x 250.000USD = 50.000USD (Do có 20% GTTD dành cho tích lũy - tư bản hoá)
Tư bản đầu tư : C + V = 1.000.000USD Cấu tạo hữu cơ : => C = 800.000USD và V = 200.000USDTỷ suất GTTD : m’= 200% => m = 2 x V = 2 x 200.000USD = 400.000USD Số lượng GTTD tư bản hóa là : 20% x 400.000USD = 80.000USD
Tư bản đầu tư : C + V = 1.000.000USD Cấu tạo hữu cơ : => C = 800.000USD và V = 200.000USDTỷ suất GTTD : m’= 100% => m = V = 200.000USD Số năm để lượng GTTD tư bản hóa bằng tư bản ứng trước là : = 10 (năm)
Tư bản đầu tư : C + V = 100 triệu USD Cấu tạo hữu cơ : => C = 75 triệu USD và V = 25 triệu USDTỷ suất GTTD : m’= 100% => m = V = 25 triệu USD Sơ đồ cấu tạo của tư bản : 75C + 25V + 25m ( triệu USD )
Tư bản ứng trước : C + V = 100 tỷ USD Cấu tạo hữu cơ : = => C = 75 tỷ USD và V = 25 tỷ USDGiá trị sức lao động gấp 5 lần giá trị nguyên, nhiên, vật liệu : => C2 = = = 5 tỷ USDVậy tư bản lưu động : C2 + V = 5 + 25 = 30 tỷ USD Page 4Đảng Cộng sản Việt Nam là Đảng của ai? Đáp án : Đảng là đội tiên phong của giai cấp công nhân Việt Nam, đại biểu trung thành cho lợi ích của giai cấp công nhân, nhân dân lao động và của cả dân tộc (theo Điều Lệ Đảng).
Đáp án :
Đáp án : Việc giành chính quyền là vấn đề cơ bản của mọi cuộc cách mạng xã hội (bởi vì chỉ khi nào giành đựợc chính quyền giai cấp cách mạng mới thiết lập được về chuyên chính của mình, tiến tới bảo đảm được quyền lực của mình trên mọi lĩnh vực của đời sống xã hội)
Đáp án : là một cuộc cách mạng chính trị, được kết thúc bằng việc giai cấp công nhân cùng với nhân dân lao động giành được chính quyền, thiết lập được nhà nước chuyên chính vô sản - nhà nước của giai cấp công nhân và quần chúng nhân dân lao động.
Đáp án : Cách mạng XHCN bao gồm cả hai thời kỳ : cách mạng về chính trị với nội dung chính là thiết lập Nhà nước chuyên chính vô sản và tiếp theo là thời kỳ giai cấp công nhân và nhân dân lao động sử dụng nhà nước của mình làm công cụ để cải tạo xã hội cũ về mọi mặt, xây dựng xã hội mới.
Đáp án : Giai cấp công nhân phải đoàn kết với những người lao động khác thực hiện lật đổ chính quyền của giai cấp thống trị, giai cấp bóc lột, giành lấy chính quyền.
Đáp án : GCCN phải tập hợp các tầng lớp nhân dân lao động vào công cuộc tổ chức một xã hội mới về mọi mặt, xoá bỏ tình trạng người bóc lột người
Đáp án : Giai cấp công nhân
Đáp án : Cách mạng Tháng Mười - Nga (7/11/1917)
Đáp án : ….phát triển kinh tế…
Đáp án : Xây dựng nền văn hóa mới XHCN – Giai cấp công nhân và nhân dân lao động là chủ thể sáng tạo và làm phong phú thêm những giá trị tinh thần của xã hội; đồng thời họ là những người được hưởng những giá trị tinh thần đó.
Đáp án : Hiến pháp, pháp luật.
Đáp án : là liên minh công - nông, trong đó giai cấp công nhân - thông qua đảng tiên phong của mình - giữ vai trò lãnh đạo (mô hình đầu tiên của chuyên chính vô sản là Công xã Pari năm 1871)
Đáp án :
Đáp án : Do họ có những lợi ích cơ bản thống nhất với nhau.
Đáp án : Giai cấp công nhân
Đáp án : C.Mác và Ăngghen đã dự báo sự ra đời của hình thái kinh tế - xã hội cộng sản chủ nghĩa sẽ diễn ra ở những nước tư bản chủ nghĩa phát triển.
Đáp án : V.I.Lênin đã dự báo sự xuất hiện hình thái kinh tế - xã hội cộng sản chủ nghĩa ở các nước tư bản có trình độ phát triển trung bình và những nước thuộc địa sau khi được giải phóng do giai cấp công nhân lãnh đạo. Những vấn đề chính trị - xã hội có tính quy luật trong tiến trình cách mạng xã hội chủ nghĩa
Đáp án : xã hội công xã nguyên thủy
Đáp án : Ngay từ khi có nhà nước Đáp án : Dân chủ là quyền lực thuộc về nhân dân, là việc thực thi quyền lực của dân.
Đáp án : Đó là quyền của các dân tộc tự quyết định lấy vận mệnh của dân tộc mình, quyền tự do lựa chọn chế độ chính trị và con đường phát triển dân tộc (Quyền tự quyết bao gồm quyền tách ra thành lập một quốc gia dân tộc độc lập, đồng thời có quyền tự nguyện liên hiệp với dân tộc khác trên cơ sở bình đẳng. Tự quyết là quyền của các dân tộc nhưng khi thực hiện phải đảm bảo những nguyên tắc sau : phải đứng vững trên lập trường của giai cấp công nhân, đảm bảo sự thống nhất giữa lợi ích dân tộc với lợi ích của giai cấp công nhân. Ủng hộ các phong trào dân tộc tiến bộ, kiên quyết đấu tranh chống lại mọi âm mưu, thủ đoạn nhằm chống phá, can thiệp vào công việc nội bộ của các dân tộc)
Đáp án : dân tộc.
Đáp án : Chức năng tổ chức, xây dựng mang tính sáng tạo nhằm cải biến xã hội cũ, xây dựng xã hội mới xã hội chủ nghĩa và cộng sản chủ nghĩa là chức năng căn bản, chủ yếu của Nhà nước xã hội chủ nghĩa.
Đáp án : của giai cấp công nhân, do Đảng cộng sản lãnh đạo.
Đáp án : Quan hệ tình cảm tâm lí (hôn nhân) và quan hệ huyết thống.
Đáp án : Dân tộc.
Đáp án : Nội dung quyền bình đẳng giữa các dân tộc.
Đáp án : Nội dung của quyền dân tộc tự quyết. Chủ nghĩa xã hội hiện thực và triển vọng
Đáp án : Khi Cách Mạng Tháng Mười Nga thành công (7/11/1917) - Là thắng lợi vĩ đại nhất, mở ra thời đại mới trong lịch sử - thời đại quá độ từ CNTB lên CNXH trên phạm vi toàn thế giới.
Đáp án : Những sai lầm, khuyết điểm của Đảng cộng sản về đường lối và xa rời lý luận chủ nghĩa Mác - Lênin. (Có sự phản bội từ những người lãnh đạo cấp cao nhất - Sự phá hoại nhiều mặt của chủ nghĩa đế quốc và các thế lực thù địch)
Đáp án : Liên Xô (Nga)
Đáp án : Chủ Tịch Hồ Chí Minh
Đáp án : Tháng 3/1921
Đáp án : Đại hội Đảng lần VI năm 1986 Chia sẻ với bạn bè của bạn:
|